ศิลปะสร้างสรรค์
วันพฤหัสบดีที่ 23 เมษายน พ.ศ. 2558
บันทึกอนุทินครั้งที่ 14
บันทึกอนุทิน
วิชา ศิลปะสร้างสรรค์ ( EAED3208 )
อาจารย์ผู้สอน อารจารย์กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด
วันจันทร์ที่ 15 เมษายน พ.ศ. 2558
ครั้งที่ 14 เวลา 11.30 - 15.50 น.
หมายเหตุ : วันนี้ไม่มีการเรียนการสอน เนื่องจากวันหยุดสงกรานต์
บันทึกอนุทินคร้งที่ 13
บันทึกอนุทิน
วิชา ศิลปะสร้างสรรค์ ( EAED3208 )
อาจารย์ผู้สอน อารจารย์กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด
วันจันทร์ที่ 6 เมษายน พ.ศ. 2558
ครั้งที่ 13 เวลา 11.30 - 15.50 น.
วันนี้ไม่มีการเรียนการสอน เนื่องจากเป็นวันจักรี
บันทึกอนุทินครั้งที่ 12
บันทึกอนุทิน
วิชา ศิลปะสร้างสรรค์ ( EAED3208 )
อาจารย์ผู้สอน อารจารย์กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด
วันจันทร์ที่ 30 มีนาคม พ.ศ. 2558
ครั้งที่ 12 เวลา 11.30 - 15.50 น.
เนื้อหาที่เรียน ...
วันนี้เรียนเรื่อง "การเขียนแผนจัดประสบการณ์สำหรับเด็กปฐมวัย วิชาศิลปะสร้างสรรค์
สำหรับเด็กปฐมวัย"
จุดประสงค์การเขียนแผนการจัดประสบการณ์ (ผู้สอน)
วางแผนล่วงหน้าในการจัดกิจกรรมร่วมกับเด็กได้เหมาะสมและสอดคล้องกับหลักสูตรการ
ศึกษาปฐมวัย
นำแผนการจัดประสบการณ์ไปใช้ในการจัดกิจกรรมประจำวันให้บรรลุตามจุดมุ่งหายที่กำหนดไว้
การจัดทำแผนการจัดประสบการณ์
ศึกษาหลักสูตรการศึกษาปฐมวัยพุทธศักราช 2546 และเอกสารอื่นที่เกี่ยวข้อง
วิเคาระห์หลักสูตรสถานศึกษาและความสัมพันธ์ชอง
- มาตราฐานคุณลักษณะที่พึงประสงค์
- ตัวบ่งชี้
- สภาพที่พึงแระสงค์ของเด็กอายุ 0-3 ปี และ 3-5 ปี
วิเคาระห์สาระการเรียนรู้ ประสบการณ์สำคัญ
กำหนดรูปแบบการจัดประสบการณ์
เขียนแผนการจัดประสบการณ์
การเขียนแผนการจัดประสบการณ์
ขั้นที่ 1 เลือกเรื่อง
- จากการสังเกตตามความสนใจของเด็กและความต้องการของเด็ก (ตามสภาพชีวิตจริง)
- เลือกเรื่องที่ชัดเจน ไม่กว่างจนเกินไป สามารถเชื่องโยงกับเรื่องอื่นๆได้
( ไม่ควรเลือกเรื่อง เช่น สัตว์ คมนาคม เป็นต้น หัวข้อใหญ่มาก )
( ควรเลือกเรื่ิง เช่น ช้ง ม้า แมว ส้มองุ่น เป็นต้น )
ขั้นที่ 2 ระดมความคิด
- การร่วมระดมความคิดต่างๆเกี่ยวกับหน่วยที่เรียนรู้
ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม
- ตามความคิดริเริ่มของเด็ก / ครู
- แยกตามกิจกรรมหลัก
ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
ขั้นที่ 5 จัดทำแผนการจัดประสบการณ์
การวัดและประเมินผลตามสภาพจริง
ประเมินการเรียนรู้ที่นำมาสู่ผลผลิตทางการเรียนรู้
ประเมินความสามารถเพื่อนส่งเสริม หรือแกไขปรับปรุง เพื่อให้ผู้เรียนได้พัฒนาอย่างเต็มตามศักยภาพเป็นรายบุคคล (ความสามารถ ความสนใจ ความต้องการ )
ให้ผู้เรียนได้มีส่วนร่วมในการประเมินทั้งการประเมินตนเองและเพื่อน
ข้อมูลที่ได้จากการประเมินจะสะท้องกระบวนการเรียนการสอนและวางแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ของครู
ประเมินการนำไปใช้ในชีวิตจริง
ประเมินด้านต่างๆด้วยวิธีที่หลายหลายตามสถานการณ์ต่างๆอย่างต่อเนื่อง
ได้ฝึกเขียนแผนการจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
การนำไปประยุกต์ใช้ ...
- การเขียนแผนการจัดประสบการณ์เป็นการวางแผนการสอนให้กับเด็ก การฝึกเขียนแผนฯ
ในวันนี้ทำให้เข้าใจ และได้ความรู้มากขึ้น
บทความที่ใหม่กว่า
บทความที่เก่ากว่า
หน้าแรก
สมัครสมาชิก:
บทความ (Atom)